Guy Fawkes
Guy Fawkes | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | York (en) , 13 ga Afirilu, 1570 | ||
ƙasa | Kingdom of England (en) | ||
Mutuwa | Westminster (en) , 31 ga Janairu, 1606 (Julian) | ||
Yanayin mutuwa | hukuncin kisa (cervical fracture (en) ) | ||
Ƴan uwa | |||
Mahaifi | Edward Fawkes | ||
Mahaifiya | Edith Jackson (Blake) | ||
Abokiyar zama | Not married | ||
Karatu | |||
Makaranta | St Peter's School (en) | ||
Harsuna | Turanci | ||
Sana'a | |||
Sana'a | soja da Soja | ||
Mahalarcin
| |||
Aikin soja | |||
Digiri | Janar | ||
Ya faɗaci | Eighty Years' War (en) | ||
Imani | |||
Addini | Katolika | ||
Guy Fawkes (13 Afrilu 1570 - 31 Janairu 1606), wani lokacin ana kiransa Guido Fawkes, ya kasance memba na ƙungiyar masu ra'ayin Roman Katolika na juyin juya hali daga Ingila waɗanda suka shirya aiwatar da makircin Gunpowder . Fawkes da sauran maƙarƙashiyar sun shirya kashe sarki, James I, kuma su maye gurbinsa da masarautar addinin Katolika.
Ana tuna ranar 5 ga Nuwamba 1605 kowace shekara a cikin Burtaniya yayin Guy Fawkes Night . Mutane suna gina manyan wuta, tare da ƙona adon Fawkes (wanda ake kira 'saurayin').
5 ga Nuwamba ne ranar da majalisar ta sake zama bayan dogon hutu. An gano makircin kusan ƙarshen, da daddare kafin ranar 5th. An kama Fawkes yayin da yake zaune a ɗaki, kusa da gunduron bindiga, yana jiran lokacin da ya dace don saita ta. An azabtar da shi don ya sa ya bayyana sunayen sauran masu makircin. Daga baya maza takwas, gami da Fawkes, sun tsaya gaban shari'a don cin amanar ƙasa . An same su da laifi kuma an kashe su ta hanyar ratayewa a Westminster, London, ban da Fawkes, wanda ya kashe kansa ta hanyar tsalle daga kan abin da aka kafa kafin a rataye shi. An aika da gawarwakinsu zuwa kusurwar masarautar kuma aka nuna su, don gargaɗi ga wasu. Akwai kuma wasu masu makirci guda biyar; babban mutumin, Robert Catesby , Sheriff na Worcester ya kashe shi lokacin da yake ƙoƙarin gudu.
Adabi
[gyara sashe | gyara masomin]Akwai wurare da yawa don nemo Fawkes a cikin sanannun adabi. Anan akwai wasu misalai masu mahimmanci, waɗanda aka jera a cikin jerin abubuwan da suka faru.
- 1842: William Harrison Ainsworth - Guy Fawkes: Tarihin labari ne na tarihi wanda ke nuna Fawkes, da ƙin Katolika don haɗin kai gaba ɗaya, cikin yarda kuma ya fara ƙalubalantar sigar hukuma na shirin, ɗayan na farko da yayi haka .
- 1847: Charlotte Brontë - Jane Eyre, Jane an kwatanta ta da Guy Fawkes, na Abbot, tare da layin "wani irin jariri Guy Fawkes" saboda tana kama da tana yawan ƙirƙirar mugunta. Brontë, kamar Fawkes, daga Yorkshire yake .
- 1850: Charles Dickens - David Copperfield, don Peggotty don nemo kuɗi don kashe kuɗin Asabar, dole ne ta "shirya tsattsauran ra'ayi da faɗakarwa, makircin hodar bindiga sosai ...", kai tsaye game da Flot na Fawkes.
- 1886: Herman Melville - Billy Budd, littafin labari ya ambaci Fawkes a cikin nassi " Bafarisin shi ne Guy Fawkes da ke yawo a cikin ɓoyayyun ɗakunan da ke ƙarƙashin Claan Majalisar."
- 1925: TS Eliot - The Hollow Maza, rubutun tarihin waƙar lashe lambar yabo ta Nobel kai tsaye tana nufin Fawkes, "dinari don Tsohon Guy".
- 1953: Ray Bradbury - Fahrenheit 451, wanda ake wa lakabi da sunan littafin Guy Montag, bayan Guy Fawkes da Montag Paper Company. A cikin labarin, halayyar tana shirin fara kona gidajen 'yan kwana-kwana domin kalubalantar gwamnati.
- 1982: Alan Moore - V don Vendetta, labarin Fawkes ya rinjayi littafin tarihin dystopian na masanin Biritaniya. Babban halayen, V, yana sanya abin rufe fuska na Guy Fawkes.
- 1998: JK Rowling - Chamber of Secrets, Harry Potter shugaban makarantar Dumbledore 's phoenix ana kiransa Fawkes bayan Guy Fawkes.
- 2005: V don Vendetta - fim wanda ke nuna wasu abubuwan da suka faru na Guy Fawkes Gunpowder Plot da kuma maimaita rubutun Alan Moore.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Sauran yanar gizo
[gyara sashe | gyara masomin]- Guy Fawkes Archived 2019-11-01 at the Wayback Machine Archived
- Tarihin rayuwa akan Guy Fawkes daga Gunpowder Plot Society
- Wurin Cibiyar Nazarin Fawkesian wanda aka Archived 2006-04-26 at the Wayback Machine Archived
- Shafin gidan yanar gizo na majalisar dokokin Burtaniya don tunawa da shekaru 400 na makircin da aka Archived 2006-10-12 at the Wayback Machine Archived
- Britannia akan Fawkes Archived 2013-01-21 at the Wayback Machine Archived
- Wurin Guy Fawkes wurin haihuwa Archived 2008-04-12 at the Wayback Machine Archived
- Guy Fawkes da makircin Gunpowder Archived 2008-01-07 at the Wayback Machine