Timor-Leste
Timor-Leste wanda kuma aka sani da Gabashin Timor, ƙasa ce ta Kudu maso Gabashin Asiya da ke gabashin rabin tsibirin Timor. Ta sami ƴancin kai daga Indonesiya a shekara ta 2002 kuma tana ɗaya daga cikin sabbin ƙasashe a duniya. Babban birni Dili ne, kuma harsunan hukuma sune Tetum da Fotigal. Ƙasar tana da al'adu dabam-dabam da al'adun ƴan asalin ƙasar suka rinjayi, tarihin mulkin mallaka na Portugal, da kuma mamayar Indonesiya. M Timor-Leste yana fuskantar ƙalubale iri-iri na tattalin arziƙi da na ci gaba, to amma an san shi da kyawawan dabi'unsa, gami da gurɓatattun wurare da rairayin bakin teku masu.
-
2017 Denkmal Nicolau Lobato Aileu
-
Kayayyakin tarihi, Manatuto, 2018
-
Coast of arms
-
Tutar East Timor
-
Abubuwan tunawa a yankin Timo, Dili, Gabashin Timor
-
Belak, Atsabe, Ermera, East Timor, c. 1930, gold - Museu do Oriente - Lisbon, Portugal
-
Mutum a cikinsu cikin shigar gargajiya, Gabashin Timo
Timor-Leste | |||||
---|---|---|---|---|---|
Repúblika Demokrátika Timor-Leste (tet) República Democrática de Timor-Leste (pt) | |||||
|
|||||
| |||||
| |||||
Take | Pátria (en) | ||||
| |||||
| |||||
Kirari | «Unidade, Acção, Progresso» | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Dili (en) | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 1,243,235 (2017) | ||||
• Yawan mutane | 83.33 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Portuguese language Tetum (en) | ||||
Addini | Katolika, Protestan bangaskiya da Musulunci | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na | Southeast Asia (en) | ||||
Yawan fili | 14,918.72 km² | ||||
Wuri mafi tsayi | Tatamailau (en) (2,963 m) | ||||
Wuri mafi ƙasa | Timor Sea (en) (0 m) | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi | Timor Timur (en) da Portuguese Timor (en) | ||||
Ƙirƙira | 28 Nuwamba, 1975 | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Tsarin gwamnati | semi-presidential system (en) , jamhuriya da unitary state (en) | ||||
Majalisar zartarwa | Cabinet of East Timor (en) | ||||
Gangar majalisa | National Parliament (en) | ||||
• President of East Timor (en) | José Ramos-Horta (en) (20 Mayu 2022) | ||||
• Prime Minister of East Timor (en) | Xanana Gusmão (mul) (2023) | ||||
Ikonomi | |||||
Nominal GDP (en) | 3,621,222,400 $ (2021) | ||||
Kuɗi | United States dollar (en) | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Suna ta yanar gizo | .tl (mul) | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +670 | ||||
Lambar taimakon gaggawa | *#06# | ||||
Lambar ƙasa | TL da TP | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | timor-leste.gov.tl… |
Asiya | |||
Kazakystan • Kyrgystan • Tajikistan • Turkmenistan • Uzbekistan |
Sin • Japan • Mangolia • Koriya ta Arewa • Koriya ta Kudu • Jamhuriyar Sin | ||
Armeniya • Azerbaijan • Baharain • Georgia • Irak • Isra'ila • Jordan • Kuwait • Lebanon • Oman • Qatar • Saudiyya • Siriya • Turkiya • Taraiyar larabawa • Falasdinu • Yemen | Brunei • Kambodiya • Indonesiya • Laos • Maleshiya • Myanmar • Filipin • Singafora • Thailand • Timor-Leste • Vietnam | ||
Afghanistan • Bangladash • Bhutan • Indiya • Iran • Maldives • Nepal • Pakistan • Sri Lanka |
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.